ผลงานสุดขั้ว  อำนวย-สุจิรัตน์ทะลุชิงทั้งเดี่ยว-คู่ขนไก่ไทยแลนด์ พารา แบดมินตัน

ผลงานสุดขั้ว อำนวย-สุจิรัตน์ทะลุชิงทั้งเดี่ยว-คู่ขนไก่ไทยแลนด์ พารา แบดมินตัน

Publish 2018-07-29 17:38:38


 

    2 นักตบสาวขนไก่คนพิการไทย อำนวย เวชวิฐาน ควง สุจิรัตน์ ปุกคำ ทะลุชิงทั้งเดี่ยว-คู่ขนไก่ไทยแลนด์ พารา แบดมินตัน เช่นเดียวกับ วรรณพัฒฌ์ดี คำทำ และ นิภาดา แสนสุภา - ชนิดา ศรีนวกุล รวม 5 ประเภท

    การแข่งขันกีฬาแบดมินตันคนพิการ รายการ ไทยแลนด์ พารา แบดมินตัน อินเตอร์เนชั่นแนล 2018 ที่อินดอร์สเตเดียม หัวหมาก กกท.เป็นการแข่งขันวันที่ 4 เป็นการแข่งขันรอบก่อนรองชนะเลิศ และ รอบรองชนะเลิศ

   สำหรับผลการแข่งขันวันที่ 4 นักกีฬาทีมชาติไทยเดินหน้าเก็บชัยชนะอย่างต่อเนื่องเพื่อทะลุเข้าไปแย่งแชมป์ 

    โดยผลรอบรองชนะเลิศ เริ่มต้นจาก ประเภทหญิงเดี่ยว WH2 ดับบลิวเอช 2 อำนวย เวชวิฐาน มือวางอันดับ 1 ของรายการ เอาชนะ ลี ซุน เอ (เกาหลีใต้) 21-10, 21-9 ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ ไปเจอกับ ยูมะ ยามาซากิ (ญี่ปุ่น) มือวางอันดับ 2 ของรายการ

     ประเภทหญิงเดี่ยว WH1 ดับบลิวเอช 1 สุจิรัตน์ ปุกคำ มือวางอันดับ 1 ของรายการ ในรอบก่อนรองชนะเลิศ เอาชนะ ซารินะ ซาโตมิ(ญี่ปุ่น) 21-16, 21-7 ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ เอาชนะ ซอน อ๊อค ชา (เกาหลีใต้) 21-8,21-4 ทะลุเข้ารอบชิงชนะเลิศ ได้สำเร็จ ไปเจอกับ อิคูมิ ฟูเกะ (ญี่ปุ่น) มือวางอันดับ 3/4

     ประเภทหญิงเดี่ยว SL3 เอสแอล3 วรรณพัฒฌ์ดี คำทำ เอาชนะ มานาสิ กิริสจันดรา โจชิ (อินเดีย) 21-6, 21-8 ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศไปเจอกับ ปารุล ดัลสุขไภ ปาร์มาร์ (อินเดีย)

    ส่วน ดรุณี เห็นไพร์วัลย์ ในรอบ 8 คน เอาชนะ อาซามิ ยามาดะ (ญี่ปุ่น) มือวางอันดับ 3 ของรายการ 21-7,21-7 ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ แพ้ ปารุล ดัลสุขไภ ปาร์มาร์ (อินเดีย) 8-21, 21-17, 11-21 ชวดเข้ารอบชิงฯ อย่างน่าเสียดาย

     ประเภทหญิงคู่ SL3-SU5 เอสแอล 3- เอสยู 5   รอบรองชนะเลิศ นิภาดา แสนสุภา - ชนิดา ศรีนวกุล คู่มือวางอันดับ 1 ของรายการ สามารถเอาชนะ เวโรนิเก บราด -(ฝรั่งเศส) - แคทริน เซเบิร์ต (เยอรมัน) 21-13, 21-12 ทะลุเข้ารอบชิงชนะเลิศ ได้สำเร็จไปเจอกับ เลียนี ราตรี ออคทิลา  - คาลิมาตัส ซาดิยาห์ สุโคฮันโดโก (อินโดนีเซีย)



 

    ประเภทหญิงคู่ WH1-WH2 ดับบลิวเอช 1-ดับบลิวเอช 2 รอบรองชนะเลิศ สุจิรัตน์ ปุกคำ - อำนวย เวชวิฐาน คู่มือวางอันดับ 1 ของรายการ ชนะ เอ็ตสุโกะ โคบายาชิ (ญี่ปุ่น) -เอมไมน์ เซ็กคิน (ตุรกี) 21-8, 21-7 ผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ ไปเจอกับ ซารินะ ซาโตมิ - ยูมะ ยามาซากิ (ญี่ปุ่น)

     ประเภทคู่ผสม WH1-WH2 ดับบลิวเอช 1-ดับบลิวเอช 2  รอบรองชนะเลิศ เกิดการพลิกล็อค เมื่อ จักรินทร์ หอมหวล - อำนวย เวชวิฐาน คู่มือวางอันดับ 1 ร่วงตกรอบตัดเชือก โดยในรอบก่อนรองชนะเลิศ เอาชนะ ขอย จัง มาน - คิม ยุน ซิม (เกาหลีใต้) 21-10, 21-11 ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ เป็นฝ่ายแพ้ คิม จุง จุน - ซอน อ๊อค ชา (เกาหลีใต้) 24-22, 18-21, 23-25 ชวดเข้ารอบชิงชนะเลิศอย่างน่าเสียดาย

    โดย 2 นักหวดโสมขาวคู่นี้ ในรอบ 8 คน คิม จุง จุน - ซอน อ๊อค ชา (เกาหลีใต้) สามารถเอาชนะ ดำเนิน จันทร์ทอง-สุจิรัตน์ ปุกคำ คู่มือวางอันดับ 3/4 ของไทยมาแล้ว 21-17, 21-19   

    ประเภทคู่ผสม SL3-SU5 เอสแอล 3- เอสยู 5  วัชรพล โชคอุทัยกุล - ดรุณี เห็นไพรวัลย์ ในรอบก่อนรองชนะเลิศ เอาชนะ ไดสุเกะ ฟูจิฮาระ (ญี่ปุ่น) - แคทเธอรีน โรเซนเกรน (เดนมาร์ก) 21-17, 21-18 ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ ไปเจอกับฮารี ซูซานโต้ - เลียนี ราตรี ออคทิลา (อินโดนีเซีย) มือวางอันดับ5/8 ของรายการ ที่ในรอบ 8 ทีม พลิกเอาชนะ ศิริพงศ์ เติมอารมณ์ - นิภาดา แสนสุภา 21-10, 21-13

    สำหรับเกมในรอบรองชนะเลิศ คู่นักตบอิเหนา ฮารี ซูซานโต้ - เลียนี ราตรี ออคทิลา (อินโดนีเซีย) เป็นฝ่ายชนะ วัชรพล โชคอุทัยกุล - ดรุณี เห็นไพรวัลย์ 21-12, 21-17 ทำให้คู่ไทยชวดเข้ารอบชิงฯ อย่างน่าเสียดาย

     ประเภทชายคู่ WH1-WH2 ดับบลิวเอช 1-ดับบลิวเอช 2  รอบก่อนรองชนะเลิศ เป็นศึกสายเลือดของนักตบขนไก่ไทย ผล ดำเนิน จันทร์ทอง - จักรินทร์ หอมหวล มือวางอันดับ 3/4 ของรายการ เอาชนะ ฉัตรชัย กรภีร์กนก -อภิชาติ สุ่มประดิษฐ์ คู่มือวางอันดับ 5/6 21-5, 21-12 ผ่านเข้าไปรอบตัดเชือกไปเจอกับ คิม จุง จุน - ลี ดอง โซบ (เกาหลีใต้) คู่มือวางอันดับ 1 ของรายการ ผลคู่ไทย เป็นฝ่ายแพ้ 9-21, 23-21



  

   ประเภทชายเดี่ยว WH1ดับบลิวเอช 1 จักรินทร์ หอมหวล ในรอบก่อนรองชนะเลิศ ชนะ ยอง ชิน มี (เยอรมัน) 18-21, 21-11, 21-13 ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ แพ้ โทมัส แวนชไรเดอร์ (เยอรมัน) 21-23, 18-21

  ส่วนนักกีฬาไทยที่เหลือตกรอบก่อนรองชนะเลิศ มีผลดังนี้

   ประเภทชายคู่ SL3-SL4 เอสแอล 3-เอสแอล4 ชวรัตน์ กิตติโชควัฒนา - สิงหา แสงนิล แพ้ มามาน นูร์จาแมน - ฮิคมาร์ท รามาฮานี (อินโดนีเซีย) 13-21, 13-21

   ประเภทชายคู่ SS6 เอสเอส6 ณัฐพงษ์ มีชัย - ประเทือง แย้มมะลิ แพ้ มาร์ค โจเซฟ ดาห์ไม - ราชา มาโกทรา (อินเดีย) 21-23, 12-21

     ประเภทหญิงเดี่ยว SL4 เอสแอล4 ชนิดา ศรีนวกุล แพ้ คาลิมาตัส ซาดิยาห์ สุโคฮันโดโก (อินโดนีเซีย) 9-21, 15-21

   ประเภทชายเดี่ยว WH2 ดับบลิวเอช 2 อภิขาติ สุ่มประดิษฐ์ แพ้ โฮ หยวน จาง (ฮ่องกง) 10-21, 12-21

    ประเภทชายเดี่ยว WH1ดับบลิวเอช 1 อนุวัฒน์ ศรีโบราณ แพ้ โทมัส แวนชไรเดอร์ (เยอรมัน) 5-21, 6-21

   ประเภทขายเดี่ยว SL4 เอสแอล 4 ศิริพงศ์ เติมอารมณ์ แพ้ เฟรดี เซเตียวาน (อินโดนีเซีย) 13-21, 17-21 ชวรัตน์ กิตติโชควัฒนา แพ้ ชิน คยุง ฮวาน (เกาหลีใต้) 21-17, 12-21, 19-21

   ประเภทชายเดี่ยว SS6 เอสเอส6 ประเทือง แย้มมะลิ แพ้ แจ็ค เชฟเฟิร์ด (อังกฤษ) 12-21, 6-21

  สำหรับวันสุดท้าย เป็นการแข่งขัน รอบชิงชนะเลิศ เริ่มเวลา 09.00 น. เป็นต้นไป และมีพิธีปิดการแข่งขันและมอบรางวัลเวลา 13.00 น. โดยนักกีฬาไทยเข้ารอบชิงชนะเลิศ 5 ประเภท



ติดตามข่าวสารทาง Line

เพิ่มเพื่อน